EN53-EDU MSU
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
EN53-EDU MSU

English major, Faculty of Education, Mahasarakham University 2014

บ้านบ้าน  PortalPortal  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  

ตรวจวิดีโอ

Go down 
4 posters
ไปที่หน้า : 1, 2  Next
ผู้ตั้งข้อความ
nawinda

ตรวจวิดีโอ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyFri Sep 05, 2014 9:58 am

สวัสดีค่ะ อาจารย์ชื่อนวินดานะคะ ภาคหลักสูตร มาช่วย comment วิดีโอของนิสิตค่ะ

กนกพร B+

ดีค่ะ อาจารย์เห็นถึงความตั้งใจในการสอนดี การทำสื่อประกอบการเรียนก็ดี  อาจารย์ไม่แน่ใจว่าตัดวิดีโอมาให้ดูครบทุกส่วนหรือเปล่า เพราะยังมีบางส่วนที่ยังไม่สมบูรณ์ เช่น การสอนการอ่าน ดูเหมือนจะให้ค้นหาศัพท์มากกว่าอ่านเพื่อทำความเข้าใจ แต่โดยรวมแล้วดีค่ะ อาจารย์เห็นถึงความตั้งใจในการสอนและทำสื่อ

Listening: 1. กิจกรรม Gap filling ดีค่ะ ตรงกับ CBI
2. เรื่องการเรียนแบบพึ่งพา จากวิดีโอ รู้สึกว่าตัวชีทจะไม่ได้อยู่กึ่งกลางระหว่างโต๊ะ 2 ผู้เรียนนะคะ นิสิตต้องแน่ใจว่าผู้เรียนทั้งคู่เห็นกระดาษอย่างชัดเจนนะคะ คนที่ไม่เก่งจะได้ดูไปกับเพื่อนได้ด้วย **จะได้เป็นการเรียนแบบการพึ่งพาอย่างแท้จริง
3. ตอนเฉลยแต่ละข้อบนกระดานก็ดีค่ะ ถือเป็นการเรียนแบบมีส่วนร่วม เด็กจะได้เรียนรู้ศัพท์ไปในตัว
4. ระวังเรื่องการตรวจงาน/ประเมินทักษะนะคะ จากที่อาจารย์ดูท้ายคลิป เด็กฟังออกแต่เขียนศัพท์ไม่ได้ เลยผิดไปหลายข้อ **ถ้าต้องการที่จะวัดทักษะการฟัง นิสิตอาจจะต้องมีคำศัพท์ไว้ด้านบน ให้ผู้เรียนเลือกมาเติม เพราะเด็กบางคนอาจจะฟังออก แต่เขียนไม่ได้

Presentation: ดีค่ะ ตั้งใจเตรียมสอนเป็นอย่างดี ทำสื่อดีมาก น่าสนใจ มีทั้งภาพ คำศัพท์ และเสียงจาก native speaker

Reading:  กิจกรรม puzzle ดีในส่วนของการสอนศัพท์ค่ะ อาจารย์ไม่แน่ใจว่ามีกิจกรรมสำหรับ
reading comprehension หรือเปล่า เด็กพึ่งพากันดีมากค่ะสำหรับกิจกรรมนี้

Speaking and writing: กิจกรรมการพูดดีค่ะ สนับสนุนให้เด็กพยายามพูด ถ้าเราสอนเด็กในเพิ่ม acting เข้าไปนิดหน่อยน่าจะสนุกและดูธรรมชาติมากขึ้นค่ะ ส่วนกิจกรรมการเขียนดีมากค่ะ มี guidelineให้เด็กดี อาจารย์สังเกตว่านักเรียนตั้งใจทำดีค่ะ  ถ้านิสิตมีตัวอย่างประโยคในนักเรียนบ้างน่าจะช่วยกระตุ้นการเขียนได้เพิ่มขึ้นค่ะ
ขึ้นไปข้างบน Go down
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyMon Sep 08, 2014 3:10 pm

อรรถชัย A

1. Listening ดีค่ะ มีการอธิบายกิจกรรมอย่างชัดเจน สื่อนำเสนอก็ดีมากค่ะ สามารถควบคุมนักเรียนให้เงียบและทำกิจกรรมได้ นักเรียนทุกคนมองเห็นชีทชัดเจน การเฉลยก็ชัดเจนดีค่ะ อาจารย์ไม่แน่ใจว่าเวลาตรวจถ้าเด็กสะกดผิดเราจะให้คะแนนเขาหรือเปล่า อาจารย์ไม่เห็นงานเด็ก

2.Presentation ดีค่ะ มีวิดีโอ ถามคำถาม เด็กมีส่วนร่วมในการตอบ วิธีสอนศัพท์ ดีมากค่ะ เด็กได้พูดตามด้วย

3. Reading ดีค่ะ Clear directions กิจกรรมดี อาจารย์เห็นว่าเด็กสนุก และ ช่วยกันเรียนดีมากค่ะ การได้พาเด็กอ่านทวนคำตอบตอนท้ายก็ดีมากค่ะ

4. Speaking ดีค่ะ อาจจะลองพยายามกระชับคำสั่งลง ใช้คำที่พูดที่น้อยลงแต่เคลียร์ ลดการใช้รูป passive จะกระชับคำได้ค่ะ จะแก้เด็กงงได้ค่ะ บางทีถ้าเราพูดยาวเกินไป เด็กอาจจะหลุดได้ ไม่เข้าใจคำสั่งได้

5. Writing กิจกรรมดีมากค่ะ นักเรียนตั้งใจและร่วมมือกันเป็นอย่างดี

** ลองฝึกกระชับคำพูดจะดีมากขึ้นเรื่อยๆค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyTue Sep 09, 2014 3:12 am

ธวัชชัย A

1. การฟัง:  บอก Direction ดีค่ะ wording กระชับ ดูเป็นธรรมชาติดี
2. การอ่าน: อ.ชอบที่นิสิตมีกระดาษสีให้เด็กยกตอบ – True or False คงความสงบของห้องเรียนไว้ได้, สื่อการสอนดีค่ะ ทำให้เด็กสนุก
3. การพูด:  คำสั่งควรจะชัดเจนกว่านี้ค่ะ เช่น ข้อ 3)  to help you อะไร เติมต่ออีกหน่อยจ้า ข้อ 4) express your idea (about what?) อ. มาดูท้ายๆคลิปถึงรู้ว่าเราให้เด็กทำอะไร
4. การเขียน: มี guidelines การเขียนให้เด็กไหมคะ หรือว่ามีอยู่ในบทเรียนอยู่แล้ว อ. ไม่แน่ใจ
5. พูดอังกฤษดีค่ะ สอนได้เป็นธรรมชาติดี ควบคุมชั้นเรียนได้ดีมาก

แก้ไขล่าสุดโดย nawinda เมื่อ Tue Sep 09, 2014 4:05 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyTue Sep 09, 2014 4:04 am

กมลวรรณ B

เป็นกำลังใจให้ค่ะ สอนในโรงเรียนที่เทคโนโลยีไม่พร้อมก็งานหนักหน่อย แต่อ.ก็หักคะแนน เพราะแม้กระทั่งวันที่หนูพาเด็กไปเรียนในห้องที่มีสื่อหนูก็ยังไม่พร้อมเท่าที่ควร

1. ต้นคลิป = วันนี้มาเรียนนอกห้องเรียนเพราะหนูจะใช้สื่อใช่ไหมคะ เด็กไม่มีกระดาษ ปากกาจดเลยหรอคะ มาตัวเปล่าเลย นั่งฟังเฉยๆ
2. นิสิตไม่ได้แยกไฟล์
3. อธิบายคำสั่ง ไม่ควรปากเปล่าเฉยๆ (ในวันที่นิสิตสอนในห้องที่มีเครื่องฉาย) อาจารย์เห็นแค่ว่า หนูขึ้นแค่ Activity
4. ดีค่ะ มีกระดาษ A B C D ให้เด็กยกตอบ
5. กิจกรรมถามคำถาม ให้เด็กตอบยก a b c d  นิสิต  ไม่ได้แยกไฟล์ ไม่ได้แจ้งไว้ คือหนูสอน Vocab หรอคะ เป็นขั้น presentation?
6. ตอนสอนในห้องเรียน: เขียนคำสั่ง ขั้นตอนการทำกิจกรรม บนกระดานได้ค่ะ หนูสั่งปากเปล่า เด็กเค้าอาจตามไม่ทัน
7. Reading: handout หนูคืออะไรคะ ตัดวิดีโอมาให้ดูหน่อยนะคะ รร.หนูไม่มีเครื่องฉาย อ.เข้าใจ แต่ควรถ่ายภาพงานมาให้ดูด้วย อาจารย์เดาได้ยากว่า handout นั้นคืออะไร / กิจกรรมเรียงตัวอักษรคำศัพท์เด็กก็ดูสนุกดีค่ะ แต่จริงๆแล้ว ก็ยังเป็นกิจกรรม reading ที่ไม่ strong เท่าไร
8. ลองคิดกิจกรรม speaking ใหม่ ที่ strong มากกว่า เด็กฝึกอ่านบทสนทนาตามที่หนูเขียนให้นะคะ
9. writing หนูได้เคยสอนวิธีเขียน motto ก่อนหนูสั่งงานให้เด็กเขียนไหมคะ ในวิดีโอไม่เห็น อ.เลยไม่แน่ใจ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyTue Sep 09, 2014 5:41 am

ขวัญฤดี A

1. คลิปที่นำมาต้นคลิป พูดเร็วมากเลยค่ะ ยากไปหรือเปล่าคะ ลองหาคลิปที่มีซัปด้วยจะช่วยได้
2. สื่อสอนศัพท์ดีค่ะ, ถ้าจะให้เด็กอ่านตาม ควรย้ำเด็กตลอด บางโมเม้นเด็กก็ลังเลที่จะอ่านตาม เค้าคงไม่แน่ใจว่าต้องอ่านไหม
3. การฟัง ดีค่ะ มี set คำศัพท์ให้ในชีทกิจกรรมด้วย ช่วยเด็กที่ฟังออกแต่สะกดไม่ได้
4. การอ่าน เด็กก็ดู enjoy กับ multiple choices ดีค่ะ
5. การพูด มี guidelines ช่วยเด็กไหมคะ ตัวอย่างประโยค ตัวอย่างความคิดเห็น พอเป็นแนวทางให้เค้า
6. การเขียน กิจกรรมดีค่ะ จะดีกว่านี้ ถ้าหนูมีตัวอย่างให้เด็กด้วย เป็นแนวทางค่ะ อาจจะดึงมาสัก 1-2 ตัวอย่างจากบทเรียน
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyTue Sep 09, 2014 8:40 am

ดาราพร B +

1. ลองหารองเท้าสวมภายในบ้านสีสุภาพมาใส่ค่ะ อาจารย์ว่าเท้าเปล่าสอนดูไม่ค่อยเรียบร้อย
2. สื่อสอนขั้น presentation ดีค่ะ นิสิตพยายามฝึกพูดให้คล่องกว่านี้ ยังไม่ค่อย flow/ สอน comparative ให้ตัวอย่างการใช้กับเด็กเยอะๆค่ะ ไม่ใช่แค่สอนตารางเปรียบเทียบ
3. การฟัง: เวลาเฉลย True or False  ถ้าคำตอบคือ False อธิบายเพิ่มก็จะดีค่ะ ว่าที่ถูกคือยังไง
4. ดีมากค่ะ เขียน Direction บนกระดาน แม้เทคโนโลยีการสอนจะไม่มีให้
5. ยิ้มแย้มแจ่มใสดีค่ะเวลาสอน
6. อ. อยากเห็นชีทที่ใช้ในกิจกรรม speaking ค่ะ จากที่ตัดวิดีโอมา คือ เด็กทำไรสักอย่างแล้วออกมาพูดบทสนทนา
7. กิจกรรมการเขียน อ.ไม่เห็นชีทสอน จากทีดูในจอคือ เติมคำ comparative ลงในประโยค เป็นกิจกรรม writing ที่ไม่ strong เลยค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyTue Sep 09, 2014 9:29 am

จิรประภา B+

1. ต้นคลิป: อ.เห็นเปิดวิดีโอเหมือนเป็น warm up แล้วสักพักก็ตัดวิดีโอมาอีกวันเป็นขั้น presentation เอ๊ะ ยังไงนะ warm up ข้ามวันหรอคะ อาจารย์งง^^
2. ตั้งใจทำสื่อ ppt นำเสนอดีค่ะ เหมาะกับผู้เรียนดี
3. ฟัง: ขั้นสั่งหนูพูดยาวมากเลย เด็กเล็กๆ จะฟังตามทันไหมคะ คุยกันใหญ่เลย หนูสั่งให้กระชับขึ้น ตอนถามว่าเข้าใจไหม อ. ได้ยินนักเรียนบางคนตอบว่า No ด้วยค่ะ // กิจกรรมก็ดูเด็กสนุกดีค่ะ
4. อ่าน: ตอนต้นหนูให้เด็กอ่านบนจอ 10 นาที แล้ว vdo ก็ตัดมากิจกรรมเลย คือตอนให้อ่าน ได้พาเด็กอ่านไหมคะ เด็กเล็กขนาดนี้อ่านเข้าใจเองหรือเปล่า ได้ทวนเช็คความเข้าใจก่อนกิจกรรมไหม  // ตอนเฉลยที่ให้เด็กยกตอบ อาจารย์ไม่แน่ใจเลยว่าเข้าใจจริงๆหรือเดายก ตอนเฉลยหนูก็ไม่ได้อธิบายอะไรเพิ่มเติม แค่บอกว่า a b c ข้อไหนถูก
5. พูด: ขอ written direction บนจอให้เด็กด้วยจ้า , อ. ว่า กิจกรรมยากไป เกินความสามารถของเด็กค่ะ, ดูคลิปอะไรน้อ เห็นไม่ชัด เด็กดูคลิปแล้วก็มาวาดภาพ เขียนประโยค อ่านหน้าห้อง เป็นกิจกรรม speaking ที่ไม่ strong ค่ะ
6. เขียน: อยากเห็นชีทค่ะ อยากรู้ว่าเด็กอ่านอะไร และ วาดอะไร และ เขียนอะไร
7. อ. เข้าใจค่ะ ว่าสอนเด็กเล็กเป็นอังกฤษล้วน จะลำบากหน่อยด้านความพร้อมผู้เรียน นิสิตมีความตั้งใจในการสอนดีค่ะ แต่ อ.ดูแล้วยังรู้สึกว่าบางส่วนหนุสอนยากไป เด็กดูงงๆนะคะ รู้สึกว่าในแต่ละกิจกรรมเด็กจะใช้ทักษะหลายทักษะมาก
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyWed Sep 10, 2014 2:04 pm

ชไมพร A

1. ต้นวิดีโอ = สื่อที่ใช้ดีค่ะ คำศัพท์ไปช้าๆดี มีเสียงอ่านด้วย, ตอนถามคำถามก็ดีค่ะที่มี written text ที่จอด้วย
2. present ศัพท์ : ดีค่ะ เพิ่ม written text ความหมาย บนจอจะดียิ่งขึ้น พอหนูพูดความหมายยาว เด็กจะตามไม่ทันและหลุดในที่สุดค่ะ
Grammar: I should have “told” จ๊ะ
3.ฟัง: ตอนสั่ง direction ลองหัดแบ่งวรรคตอนการพูดใหม่ค่ะ ฝึกพูด ให้ flow ไปทั้ง phrase, กิจกรรมดี สื่อดีค่ะ
4. อ่าน: กิจกรรมดีค่ะ สื่อการสอนดี, ข้อที่ตอบ False= ดีมากที่เฉลยคำตอบที่ถูกด้วย
5. พูด: หมั่นฝึกสั่ง direction ค่ะ อ.ว่าขั้นตอนสั่ง direction สำคัญที่จะต้องพูด flow
6. เขียน: ดีค่ะ มี guidelines ตั้งใจทำสื่อดี, production ดีค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyWed Sep 10, 2014 2:41 pm

ณัฐธิดา B+

1. ตั้งใจทำสื่อ ppt ประกอบการสอนดีจ๊ะ, zoom ชีทให้ดูหน่อยค่ะ อ.อยากเห็นว่าตรวจ listening ยังไง สะกดผิดให้คะแนนฟังหรือเปล่า
2. กิจกรรมพูด ไม่ work ค่ะ เหมือนเด็กลอกหนังสือมาเรียงอ่านหน้าห้อง ลองคิดกิจกรรมใหม่
3. กิจกรรมเขียน มีตัวอย่าง เป็น guidelines ให้เด็กไหมคะ สัก 1-2 ประโยค

nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyWed Sep 10, 2014 4:16 pm

ภัททิรา A

1. พูดกระชับ คล่อง ดีค่ะ ภาษาดี
2. ตอนสอน grammar เด็กนั่งฟังเฉยๆ อ. ว่า น่าจะให้เด็กมีชีทคำถาม ลองทำก่อน หนูค่อยมาเฉลยบน ppt เพราะ นั่งรวมพื้นชิดกันแบบนี้ เด็กเล่นกันได้ง่าย ควรจะมีเขียนๆบ้าง กันเด็กเล่นกัน
3. production เขียนดีค่ะ เด็กมีทักษะดี
4. กิจกรรมการเรียนการสอนดีค่ะ อ.ว่า ปรับการสอน grammar ให้สนุกกว่านี้จะโอเคเลย
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyThu Sep 11, 2014 3:27 am

เดือนฉัตร B++

1. ฟัง: gap filling -> ตอนเปิดให้ฟัง แจกชีทให้เด็กดูตามเลยค่ะ ฟังแล้วดูตามและเติมไปด้วย
2. presentation: สื่อสอนดีค่ะ
3. อ่าน: ดีค่ะที่ให้เด็กอ่านออกเสียง เด็กดูสนุกกับกิจกรรมดีค่ะ มีเวลาบนจอด้วย ดีๆจ๊ะ
4. พูด: กิจกรรมน่ารักดีค่ะ เหมาะกับวัย // เด็กตอบคำถามหนูด้วยความเข้าใจหรือเปล่า อันนี้อาจารย์ไม่แน่ใจ เพราะเห็นก้มลงอ่านตามกระดาษ
5. เขียน: เป็นกิจกรรมที่สนุกค่ะ แต่ว่าจุดมุ่งหมายของกิจกรรมดูออกจะเป็น activity สำหรับฝึก แกรมมาร์ที่หนูสอน ทำนองว่าใช้ความรู้จาก section แกรมมาร์ แล้วก็เลือกคำตอบบนจอ แล้วเขียนตาม เป้าหมายหนูคือจะให้ เด็กฝึกเขียนศัพท์ใช่ไหมคะ อาจารย์ว่า ลองพาเด็กฝึกแต่งประโยคด้วยจะดี
6. หมั่นฝึกพูดเนอะ จะได้คล่องๆขึ้นเรื่อยๆค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyThu Sep 11, 2014 8:50 am

ศิรินาถ B++

1. ที่โรงเรียนมีไมค์ให้ยืมไหมคะ เด็กห้องหนูจะคุยเก่งมาก สังเกตจากครูต้องตะโกนสอน อาจารย์ว่ายืมไมค์มาใช้จะดีค่ะ เราจะได้ใช้เสียงปกติ (เด็กคุยเก่งมากเลย)
2. ปกติธรรมชาติเด็กเราคุยอยู่แล้ว เวลาให้เด็กตอบคำถาม ยิ่งหนูให้ยกมือยิ่งวุ่นวายไปใหญ่ ลองหาเทคนิดอื่นมาแทนการให้ยกมือแย่งตอบค่ะ
3. ฟัง: กิจกรรมสนุกดีค่ะ เด็กดู happy สื่อการสอนก็ดี เสียง audio ที่เลือกมาก็ชัดเจนดีค่ะ หาไมค์มาใช้นะคะ จะได้คุมห้อง คุมกิจกรรมได้ง่ายขึ้น
4. อ่าน: อ.ชอบที่เช็คความเข้าใจเด็กค่ะ ไม่ใช่แค่ให้อ่านเอง สื่อ ppt สอนดีค่ะ // ลองคิดเทคนิคแย่งกันตอบใหม่ค่ะ ธรรมชาติห้องเรียนหนูค่อนข้างควบคุมได้ยากอยู่แล้ว เช่น ยกป้าย ยกกระดาษ น่าจะดีขึ้น
5. พูด: กิจกรรมดีค่ะ แต่ภาพที่เด็กดูไม่ชัดเลย 555 หมึกหมดหรอ
6. เขียน: กิจกรรมดีค่ะ สื่อสอนดี production ดี  มีตัวอย่างให้เด็กด้วย
7. ต้องหาเทคนิคคุมชั้นเรียนเนอะ เด็กคุยซนมากเลย
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyThu Sep 11, 2014 9:31 am

กุลสตรี A

1. บทนำ: ดีค่ะ ให้ดูวิดีโอ แล้วมีคำถาม ขึ้น written text บนจอ ppt ให้
2. what “does” ….. stand for? ค่ะ
3. ฟัง: แล้วถ้าเด็กฟังออกแต่เขียนไม่ได้หละคะ หรือว่า ในชีทเด็ก สะกดไว้ให้เลือกอยู่ zoom ให้ดูหน่อยนะจ๊ะ
4. อ่าน: ฝึกทักษะ read aloud ใช่ไหมคะ
5. พูด: กิจกรรมดีค่ะ
6. เขียน: ลองคิดวิธีเด็กนำเสนอ ในขั้น production
7. สื่อการสอนดีค่ะ ตั้งใจเตรียมการสอนดี
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyThu Sep 11, 2014 10:04 am

จันจิรา A

1. สื่อสอนดี สอนดี กิจกรรมดี ภาษาดีค่ะ
2. ฟัง: กิจกรรมดีค่ะ ถ้าตอบ false อธิบายเพิ่มก็จะดีจ๊ะ

nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyThu Sep 11, 2014 10:33 am

ศศิธร A

1. สื่อการสอนดีมากค่ะ ภาษาดี สอนดี
2. กิจกรรมดีค่ะ
3. ขั้น role play มี guidelines ให้ไหมคะ
4. เขียน: มี guidelines ให้ไหมคะ สัก 1-2 ประโยค หรือตัวอย่าง
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptyFri Sep 12, 2014 9:49 am

ศิโรรัตน์ B++

1. โรงเรียนมีไมค์ให้ยืมไหมคะ หนูจะได้ไม่ต้องตะโกน เสียงจะได้ฟังดูปกติน่าฟังค่ะ
2. กิจกรรมฟังดีค่ะ เด็กสนุกและให้ความร่วมมือดี พึ่งพากันดี และ สนุกตอนพาเฉลยแข่งกัน แต่หน้าครูดูดุๆไปหน่อย 555
3. กิจกรรมอ่านก็ดีค่ะ เด็กสนใจเรียนดี
4. ตอนกิจกรรม speaking ต้นๆ ห้องวุ่นวายไปหน่อยค่ะ แต่ อ.เข้าใจค่ะ ลองคิดหาเทคนิคคุมชั้น เผื่อเด็กจะดีขึ้น
5. กิจกรรมการเขียนคือ เขียนตามที่ฟังจากคลิป อ.คิดว่า เป็นกิจกรรม writing ที่ต้องไปอิงกับทักษะการฟัง (เพลงฮิฟฮอพ) เกินไปค่ะ แต่ก็ยังดีที่ภาพจากวิดีโอก็ยังพอช่วยเด็กได้บ้าง

nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptySun Sep 14, 2014 3:12 pm

อริสา B+

1. ตอนอธิบายงานเขียน postcard น่าจะมี written text บน ppt ให้เด็กดูด้วยค่ะ เวลาต้องจำยาวๆ ว่าควรเขียนอะไรบ้าง เด็กอาจจะลืม รวมถึงมีตัวอย่างด้วย
2. หมั่นฝึกพูดเยอะๆเนอะ จะได้คล่องๆค่ะ // ตอนเริ่มต้นสอนแกรมมาร์ อาจารย์ว่าพูดยาวไปหน่อย เข้าใจตามยาก
3. ตอนกิจกรรมพูด เด็กยังอ่านๆอยู่เลยค่ะ ลองปรับกิจกรรมให้เด็กได้พยายามพูดเองมากขึ้น เช่น อาจจะง่ายลง
4. นอกนั้นก็ดีใช้ได้ค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptySun Sep 14, 2014 3:48 pm

วัชรี B+++++
1. เหมือนดูละครเวทีเลยค่ะ บุคลิกภาพ น้ำเสียง ท่าทาง 55 เด็กดูสนใจดีค่ะ
2. อาจารย์ว่าคำอธิบายตอนสอนแกรมมาร์ต้นๆ part ไม่ค่อยชัดเจนค่ะ เด็กก็ตอบเสียงเบามาก หนู accent ดี ความตั้งใจดีนะคะ แต่ part grammar อาจารย์ว่าลองไปแบบราบเรียบเด็กๆน่าจะตามได้ทันมากกว่า สอนเร็วไปหน่อยจ๊ะ
3. สื่อสอน part reading ดีมากค่ะ
4. ดีค่ะ ภาษาดี ตั้งใจสอนดี ลองฝึกการอธิบายแกรมมาร์อีกหน่อย และลองหารูปแบบกิจกรรมสนุกๆมาเพิ่ม จะดีมากเลยค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptySun Sep 14, 2014 4:30 pm

จิราพร B

1. ต้นคลิป social or socail?  เสียงแทรกวิดีโอมากเลยจ๊ะ  ปวดหูมากเลย
2. ดีนะคะ นำดอกไม้จริงมาสอนด้วย
3. ลองฝึกการสอนแกรมมาร์ค่ะ ยังไม่ค่อย flow
4. เสียงแทรกทำอาจารย์งงกิจกรรม listening หนูเลยจ๊ะ
5. role play เด็กยืนอ่านใครอ่านเรา @.@
6. ตอนเขียน มี ตัวอย่างแนะทางให้เด็กหน่อยจะดีขึ้นค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptySun Sep 14, 2014 5:08 pm

พิกุลศรี B+

1. don’t be shy จ๊ะ
2. หมั่นฝึกพูดเรื่อยๆเนอะ จะได้คล่องๆ เช่น คำว่า help เป็นคำที่เราจะต้องพูดบ่อยในชั้นเรียน
3. หนูพูดคำว่า student บ่อยมากเลยค่ะ พยายามลดลงนะคะ
4. learning style ไม่ได้เขียนระบุไว้เลย
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptySun Sep 14, 2014 5:33 pm

กนกวรรณ B+

1. Writing คือ ที่เด็กนั่งลอกตามกระดาษเพื่อนนี่คือ สไตล์การพึ่งพาหรอคะ 55 หยิบกระดาษมาลอกตามเลย cyclops ต้องคอยสอดส่องเนอะ
2.  ดีจ๊ะ ตอน reading ขึ้นเนื้อหาและชีทให้อ. ดูด้วย แต่ว่า อาจารย์ไม่ได้ยินคำสั่งหนูเลยนอกจากบอกว่าให้จับคู่และจะแจกกระดาษ เสียงขาดๆหายๆไปเลยจ๊ะ
3. อ.เห็นเด็กลอกงานวิชาอื่นด้วย
4. ตัดวิดีโอตอนเดินแจกชีทออกก็ได้ค่ะ บางทีก็นานไป
5. speaking เด็กยืนอ่านเลยค่ะ No

แก้ไขล่าสุดโดย nawinda เมื่อ Sun Sep 14, 2014 8:47 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptySun Sep 14, 2014 7:10 pm

สุริยะ B

1.  ต้นคลิปน่ากลัวมากค่ะ 55 ตอนย้ำถาม How are you? เด็ก, hurry up แล้วตบมือ ครูดุ อ.ดูแล้วเด็กก็ไม่ได้ซนนะคะ ยังไม่น่าดุเลย
2. “Do” you understand? ต้องระวังอย่าตื่นเต้น บางทีเราก็เผลอไป “Are”
3. อ.ว่าเราตื่นเต้น และ เหมือนรีบๆมากค่ะ
4. ตอนสอนแกรมมาร์ เด็กบางคนหน้าแบบเกร็งๆ กลัวๆครูมากเลย
5. อาจารย์ว่าถ้าเราใจเย็นลง พูดช้าลง จะพูดผิดน้อยลงค่ะ
6. ตอนสั่ง direction กล้องไม่ถ่ายจอให้อาจารย์เห็นเลยค่ะ เลยไม่รู้ว่า ทักษะการฟังที่ให้เด็กเขียนตามได้ยิน บนจอมีศัพท์ให้เลือกหรือเปล่า บางทีเด็กอาจจะฟังออกแต่เขียนไม่ได้
7. learning style แบบไหนจ๊ะ ไม่ได้เขียนบอก
8. verb to be ไปปนกับ do เยอะเลย ใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบลูก “we are do activity”
9. เวลาสั่งคำสั่งพูดช้าๆจ้า เราฟังตามไม่ทัน และตอนที่ให้เด็กฟัง อย่าเพิ่งพูดแทรกลูก เด็กกำลังฟังอยู่ เนื้อหาก็ยากอยู่แล้ว
10. เด็กบางคนมองตาค้อนเลยค่ะ 55555
11. เด็กเขียนอะไรคะ อาจารย์ฟังคำสั่งไม่ทัน คือ puzzle หาศัพท์แล้วมาเติมหรอคะ เป็นกิจกรรม writing ที่เน้นฝึกเขียนศัพท์หรอคะ
12. ตั้งใจเตรียมสอนดีจ้า แต่ลองปรับบุคคลิกภาพดูเนอะ เรารีบๆไปจ๊ะ สู้ๆ cheers

แก้ไขล่าสุดโดย nawinda เมื่อ Sun Sep 14, 2014 8:49 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptySun Sep 14, 2014 7:34 pm

ศุณิษา B++++++

1. เด็กๆน่ารักมากค่ะ  คุณครูก็ดูใจดีค่ะ
2. ระวังเวลาอ่านประโยค wh-question  บางทีหนูก็เผลอคำท้ายเสียงสูง
3. สอนดีค่ะ เนื้อหา และ กิจกรรมเหมาะสมกับผู้เรียนดีมากค่ะ
4. learning style แบบไหนบ้างคะ ไม่ระบุเลย
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptySun Sep 14, 2014 7:54 pm

ศิริพร B++++

1. สื่อ ppt สอนดีค่ะ ภาษาดี
2. อ. งงๆว่า สรุปเราเลือก learning style แบบไหนมาใช้ คือสอนเอื้อ ทุกสไตล์ตามแผ่นที่หนูแทรกมา(%) จัดกิจกรรมโดยพิจรณาตามนั้นหรอจ๊ะ
3. กิจกรรมสอนดีค่ะ น่าจะมีกระดาษ(สื่อ)ให้เด็กยกตอบ

nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ตรวจวิดีโอ   ตรวจวิดีโอ EmptySun Sep 14, 2014 8:11 pm

ภัทรธีรา B++
1.เด็กไม่เอาสมุดปากกามาเรียนเลยหรอคะ เห็นนั่งฟังเฉยๆ
2. เนิบ เนิบ  … หมั่นพูดหมั่นฝึกเนอะ จะได้คล่องๆค่ะ บางช่วงของการสอน เนิบ เนิบ ก็คุมเด็กไม่อยู่ค่ะ ลองปรับให้พอดีๆเนอะ
3. ตั้งใจสอนเตรียมการสอนมาดีค่ะ
4. ระบุ learning style ลงในวิดีโอไหมคะ อาจารย์ไม่เห็น หรือคลาดสายตาอาจารย์ไป

แก้ไขล่าสุดโดย nawinda เมื่อ Tue Sep 16, 2014 6:38 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง

ตรวจวิดีโอ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 2ไปที่หน้า : 1, 2  Next