EN53-EDU MSU
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
EN53-EDU MSU

English major, Faculty of Education, Mahasarakham University 2014

บ้านบ้าน  PortalPortal  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  

Comment วิดีโอ ประจำเดือน November

Go down 
4 posters
ไปที่หน้า : 1, 2  Next
ผู้ตั้งข้อความ
nawinda

Comment วิดีโอ ประจำเดือน November Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptyFri Dec 19, 2014 6:05 am

สวัสดีค่ะนิสิต อ.นวินดา นะคะ จะมา comment วิดีโอประจำเดือน November ค่ะ
ขึ้นไปข้างบน Go down
nawinda

Comment วิดีโอ ประจำเดือน November Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptyFri Dec 19, 2014 6:52 am

เดือนฉัตร B+

ดีค่ะ เด็กดูสนุกดี เพื่อพัฒนาให้ดีขึ้น สามารถเพิ่มท่าทาง น้ำเสียง (ใส่แอ็คติ้ง)ให้ออกมาในลักษณะเกมโชว์ ทำเหมือนจัดรายการเลยก็จะน่าสนุกขึ้นค่ะ ส่วนกิจกรรม Jeopardy ที่ให้เด็กฟังคำศัพท์แล้วเขียน … อ. สงสัยว่าถ้าเด็กฟังออกว่า green cap แต่แค่สะกดไม่ได้ แบบนี้ถือว่าเด็กไม่มีทักษะการฟังหรือเปล่าคะ ( กิจกรรมนี้จะดีถ้าเป็นการทำเพื่อวัดทักษะ writing ควบกับ listening แต่ถ้าครูต้องการจะวัดแค่ listening ถือว่ายังไม่ดีเท่าที่ควรค่ะ) … อ.เข้าใจว่า อาจารย์ธูปท่านอยากให้พวกเราจัดกิจกรรมการฟัง -> ออกมาในรูปแบบของ USA/UK เกมโชว์หรือเปล่าจ๊ะ หากเข้าใจโจทย์ผิดลองอธิบายกับอาจารย์ท่านดูนะคะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptyFri Dec 19, 2014 5:14 pm

นิรมล B++

กิจกรรมเกมโชว์ดีมากค่ะ ฝึกทักษะการฟังดี นักเรียนก็ดูสนุกที่ได้ร่วมเล่น เพื่อพัฒนาให้ดีขึ้นอาจทำสื่อเข้ามาช่วยในประกอบการเล่นเกมส์เพื่อเพิ่มสีสัน รวมถึงใส่แอ็คติ้งพิธีกรมากขึ้น จัดโต๊ะจัดสถานที่นั่งแบบรายการ ก็จะดียิ่งขึ้นค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptyFri Dec 19, 2014 5:29 pm

ดาราพร B++

ดีค่ะ ช่วงจัดกิจกรรม 1 ครูดูกระฉับกระเฉง มีชีวิตชีวาดีค่ะ แอ็คติ้งได้ รู้สึกว่าเหมือนพาเด็กเล่นเกมส์ บรรยากาศใช้ได้ค่ะ // ช่วงจัดกิจกรรม 2 ดีจ้า ให้เด็กมาเป็นพิธีกร/ผู้เล่น เด็กๆดูสนุก แต่ว่าวิดีโอที่เลือกมาเป็นลักษณะทีเซอร์รายการ (พรีวิวเร็วมาก) อ.คิดว่าเด็กคงไม่ได้ฝึกทักษะการฟังเท่าไร แล้วยิ่งต้องฟังแล้วมาทำ role play ตาม อ.คิดว่าไม่น่าจะ work และ อ.เดาว่าตอนให้เด็กออกมาหน้าห้อง คงมีการอธิบายกันก่อนหน้าแน่นอน ไม่ใช่แค่ดูวิดีโอแล้วออกมาทำได้ เพื่อพัฒนาให้ดีขึ้นสามารถเลือกคลิปใหม่ที่เป็นบางตอนของการดำเนินรายการจริงจะดีค่ะ (ทีเซอร์ไม่work) หาก อ.เข้าใจผิดชี้แจงได้นะคะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptyFri Dec 19, 2014 6:00 pm

กุลสตรี B

ช่วงกิจกรรมวิดีโอสั่นมาก อ.ดูลำบากมากเลยจ๊ะ เสียงก็ไม่ค่อยได้ยิน เสียงจอแจๆ ตัดต่อวิดีโอช่วงรอเด็กเดิน รอเด็กจัดกลุ่มออก // ตอนท้ายที่ไรท์รายการเกมส์มาให้ อ.ดู คือ หนูเข้าใจว่าให้ไรท์รายการส่งหรอคะ หรือหนูส่งมาให้อ.ดูว่าดัดแปลงมาจากรายการไหน อ.จับต้นชนปลายไม่ถูก ... อ. เข้าใจว่าอาจารย์ท่านให้ออกแบบจัดกิจกรรมการฟังโดยดัดแปลงมาจากเกมส์โชว์นะ เนื่องจากกิจกรรมที่ 2 เรา วิดีโอจอสั่น เสียงจอแจ อ.เลยไม่แน่ใจว่าใช่กิจกรรมนี้ไหมที่เราดัดแปลงมา

กิจกรรม Dictation ก็ฟัง-เขียน ถือว่าปกติ // ส่วนกิจกรรมที่ 2 โอเคค่ะ ฟัง-ตอบ เด็กมีส่วนร่วม แต่คงต้องหาเทคนิคคุมชั้นเรียนใหม่เพราะเด็กค่อนข้างเสียงดัง ห้องเรียนดูจอแจๆ

แก้ไขล่าสุดโดย nawinda เมื่อ Sat Dec 20, 2014 6:04 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptyFri Dec 19, 2014 6:22 pm

อรรถชัย A+

ดีมากค่ะ เป๊ะมาก555 มาถูกทางแล้ว pre-listening --> while-listening --> post-listening (Game) อ.อยากให้เพื่อนๆมีโอกาสได้ดูงานอรรถชัยนะคะ มีความเข้าใจในสิ่งที่จะต้องทำ (อ.เห็นเค้าไปเม้นถาม อ.ธูปท่านเพื่อความแน่ใจในโจทย์ด้วย สะท้อนถึงความตั้งใจในงานที่ได้รับ) งานออกมาดี เนื้อหาดี สื่อสอนดี เทคนิควิดีโอดี ใส่ใจในงาน ปรบมือรัวๆจ้า
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 1:12 pm

วัชรี A

ดีค่ะ เข้าใจในโจทย์ดี กิจกรรมฟังดี สื่อสอนดี ภาษาดี จังหวะพูดดี เด็กดู happy กับการเรียนรู้ค่ะ // กิจกรรมใบ้คำตอนท้าย เป็นเกมส์จุดประสงค์เพื่อวัดทักษะด้านใดคะ อ.ว่าไม่น่าจะใช่ฟัง เหมือนใบ้คำศัพท์ปกติ แต่กิจกรรมเรียง Timeline ดีมากๆจ๊ะ

แก้ไขล่าสุดโดย nawinda เมื่อ Sat Dec 20, 2014 3:05 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 1:27 pm

ศุณิษา B++

ที่เราเขียนเช่น "How many birds?" ถูกหลักไวยากรณ์หรือเปล่าจ๊ะ? อ.เห็นว่า ควรเสนอประโยคที่ถูกหลักไวยากรณ์ให้เด็กค่ะ ไม่งั้นเด็กจะจำไปผิดๆ // กิจกรรมฟังที่ 1+2 ดีค่ะ เหมาะสมกับเด็กๆดีจ้า//กิจกรรมฟังที่ 2 หนูพูดว่า "ฮูว นัมเบอร์" ไม่น่าจะใช่นะจ๊ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 1:46 pm

จันจิรา A

กิจกรรมที่ดัดแปลงมาจากรายการโชว์ดีค่ะ สื่อประกอบก็ดี เด็กก็ดูสนุกระหว่างร่วมกิจกรรม // มีคอมเม้นต์เล็กน้อยตอนเราสั่ง Direction ในกิจกรรมสุดท้าย ดูติดๆขัดๆ สะดุดบ้าง
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 2:01 pm

ขวัญฤดี B++

ช่วงจัดกิจกรรมจากเกมส์โชว์ครูมีความพยายามดีมากจ้า บิ้วเด็กดี แต่อ.เห็นใจหนูนะ เด็กไม่ค่อยมีอารมณ์ร่วมเลย ^^ อ.มีคำแนะนำว่าเพื่อที่จะให้เป็นกิจกรรมฟังมากขึ้นคือให้เด็กฟังคำถามเป็นเสียง จะดีกว่าขึ้นจอให้อ่านจ้า วัดเด็กได้ด้วยว่าฟังคำถามเราเข้าใจ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 3:03 pm

ภัททิรา A

กิจกรรมดีมากจ้า เด็กสนุก สื่อดี ผู้สอนมีความพร้อม ภาษาดี และ อ.ชอบที่เราคอยควบคุมพฤติกรรมเด็กและชั้นเรียนด้วย  รร ไม่มีไมค์ให้หรอคะ เผื่อจะควบคุมชั้นได้ดีขึ้น
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 3:18 pm

เบญจภรณ์ A

กิจกรรมดีค่ะ สื่อประกอบการจัดกิจกรรมก็ดีมาก เก่งเทคโนโลยีมากค่ะ  เพื่อที่จะเน้นฝึกทักษะการฟัง หากคำถามส่วนมากเป็นประเภทฟัง audio แล้วตอบคำถาม แบบที่ถ่ายมาบางข้อจะดีมากๆค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดย nawinda เมื่อ Sat Dec 20, 2014 6:46 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 3:48 pm

ชไมพร B

กิจกรรมการเรียนการสอนดีค่ะ // แต่ถ้าวิเคราะห์ตามโจทย์ อ.ไม่แน่ใจว่าส่วนที่เราดัดแปลงกิจกรรมมาจากเกมโชว์คือกิจกรรมไหน ระหว่าง while-listening และ post-listening เดาไม่ได้เลยค่ะ เพราะเราเหมือนสอนปกติ เพื่อนเราบางคนจะไรท์รายการมาประกอบ บางคนก็จัดโต๊ะจัดห้องเรียนแบบจำลองรายการ บางคนก็ใส่ acting น้ำเสียงท่าทาง ของเราเหมือนสอนปกติ เมลมาชี้แจงได้ค่ะ หากอยากอธิบาย แล้วอ.อาจจะปรับคะแนนให้ nawindanawinda@gmail.com
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 4:33 pm

Nuttida B+++

ครูยิ้มแย้มแจ่มใสดีค่ะ ตอนอธิบายกิจกรรมที่ดัดแปลงมาจากเกมโชว์ ก็ทำได้ดูสนุกสนานน่าเรียนดีค่ะ เด็กๆเค้าก็ยิ้มแย้มแจ่มใสตามไปด้วย เพื่อเป็นการเน้นกิจกรรมการฟัง อาจจะเปลี่ยนจากพลิกอ่านคำที่เขียนหลังกระดาษ มาเป็นฟังเสียง อัดใส่โทรศัพท์แล้วให้เด็กฟังผ่านหูฟังก็ได้ค่ะ อ.เข้าใจว่า โจทย์อ.ธูปท่านให้ออกแบบกิจกรรมการฟังโดยดัดแปลงเลียนแบบมาจากเกมโชว์
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 4:44 pm

ศศิธร A+

ดีค่ะ อ.ชอบที่เปิดตัวอย่างรายการให้เด็กดูด้วย เด็กเค้าจะได้ทราบแนวทางว่ากิจกรรมครูจะเป็นรูปแบบไหน มีการจัดสถานที่ให้ดูเหมือนเล่นเกมด้วย acting ครูก็โน้มน้าวดี เด็กดูสนุก กิจกรรมก็วัดทักษะการฟังชัดเจนค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 5:31 pm

ศิริพร A

กิจกรรมดีค่ะ นำสื่อมาประกอบการจัดกิจกรรมดีจ๊ะ เด็กมีส่วนร่วมดี อ.ชอบที่เราถามคำถามเด็กไล่เรียงรายบุคคลด้วย //ใช้เวลาในช่วงแนะนำกิจกรรมค่อนข้างนานไปหน่อย อาจจะตัดความยาวคลิปลง // เวลาเฉลย มีโมเม้นสะดุด หยุด 2 วิ เพื่อใช้มือกดคอมเฉลยเนอะ มันทำให้ดูแล้วไม่โฟร์ ถ้าจะใช้เอฟเฟคคอมพิวเตอร์ มืออาจจะต้องวางไว้พร้อมกด หรือไม่ก็ทำเสียง ใส่แอ๊คติ้ง เช่น "ตอบว่า .... มาดูคำตอบกันเล้ยยย" เพื่อดึงช่วงที่เราเอื้อมไปกดคอมพิวเตอร์
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 5:46 pm

ศิรินาถ B+

กิจกรรมฟังที่ 1 ดีค่ะ สื่อก็ดี//กิจกรรมเกมการฟังที่ 2 ยังต้องพัฒนาให้เน้นฝึกทักษะการฟังมากขึ้นค่ะ เปิดทายราคาสินค้า อ.งงๆว่า เป็นกิจกรรมฟังอย่างไรคะ หรือว่าสินค้าเหล่านี้มาจากฟังในคลิปที่เราเปิดก่อนหน้าเล่นเกมส์ //เด็กลดการคุยลงกว่าคราก่อน แต่ก็ยังจัดว่าคุย //คราหน้าวิดีโอต้องพร้อมกว่านี้นะจ๊ะ ไม่ควรมีเตือน non-activated program กลางจอ ^^
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 6:22 pm

ศิโรรัตน์ A

กิจกรรมดีค่ะ มีสื่อประกอบการสอนดี // อ.ฝากหนูเน้น เด็กๆให้ติดพูดคำว่า please หน่อยนะจ๊ะ Again Again Again เด็กไม่มี please เลย ปลูกฝังความสุภาพให้เด็กเนอะ // ยิ้มอีกหน่อยนะจ๊ะ ดีขึ้นแล้วแหละ แต่ก็ยังไม่พอ Smile
Admin
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 6:34 pm

เรียนอาจารย์วนาวินดาเพื่อขอแก้ไขชื่อค่ะ หนูชื่อ เบญจภรณ์  ไม่ใช่ เบญจมาภรณ์ ค่ะ
หนูแก้แล้วค่ะอาจารย์ 55 Embarassed

แก้ไขล่าสุดโดย Admin เมื่อ Wed Dec 24, 2014 10:29 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
https://en53education.thai-forum.net
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 6:43 pm

จิราพร B++

กิจกรรม 1 ดีค่ะ เน้นฟังเพื่อความเข้าใจดี //กิจกรรม 2 โอเคค่ะ ฟัง เขียน วาด เพื่อพัฒนากิจกรรมให้ดีขึ้น อาจจัดกิจกรรมในรูปแบบรายการโชว์ แบบนั้นเด็กจะสนุกและอยากร่วมกิจกรรม เปิดมาเจอชื่อกิจกรรม นึกว่าจะมีการอิงรูปแบบรายการมากกว่านี้ซะอีก ^^ // เด็กคุยเนอะ อ.เห็นเราต้องตะคอกด้วย ทำไงดีนะเด็กถึงจะเงียบแต่เราไม่ต้องตะคอก ลองคิดเทคนิคคุมชั้นเรียนนะคะ Smile
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 6:44 pm

เบญจภรณ์

ขอโทษทีจ๊ะ เดี๋ยวอาจารย์แก้ให้ อาจารย์ชื่อ นวินดา นะ 555 สลับกันผิด
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 7:03 pm

ธุรดา B

กิจกรรมฟังดีค่ะ แต่ว่า อ.เจอแต่ listening activities แบบปกติ ได้ทำแบบเกมโชว์ไหมคะ กิจกรรมไหนของเราที่ดัดแปลงมาจากเกมโชว์และชื่อรายการอะไร หากมาอธิบายเพิ่ม อ.อาจแก้คะแนนให้จ๊ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySat Dec 20, 2014 7:28 pm

สุริยา B+

ดูใจเย็นขึ้นมากค่ะซึ่งดีมากเลย // เราพูดคำว่า ok บ่อยไปมากๆจ้า // กิจกรรม 1 เราวัดทักษะด้านไหนคะ อ.มองว่าเป็นคำศัพท์มากกว่าฟังนะ เราให้เด็กดูภาพแล้ววิ่งออกไปหาบัตรคำ จะมีฟังนิดหน่อยตอนเพื่อนตะโกนบอกฟัง ซึ่งก็จะบอกทั้งไทย อังกฤษ อีสาน มี "แปดโมงเคิ่ง แปดโมงเคิ่ง" ด้วย 555 ควรพัฒนากิจกรรมที่เน้นไปที่ฟังมากกว่านี้ค่ะ // กิจกรรมเต้นตามฟังเพลงดีจ้า // ลองปรับเปลี่ยนสไตล์บอกเด็กจาก พูดย้ำสองครั้งเชิงเวลาเราดุ เช่น "เต้นเต้น" เป็นคำพูดที่เบากว่านี้ เช่น ไหนลองเต้นซิ เต้นด้วยสิครับ
Kathy 049

Kathy 049

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySun Dec 21, 2014 2:54 am

เรียน อ.วนิดาค้ะ อิอิ เด็กดื้อ ไม่ยอมเงียบ หนูลองใช้สายตาไปก่อน แต่เด็กยังไม่สนใจ เด็กข้างหลังชอบให้ตะคอกไส่ 55แต่เด็กตลกหนูเวลาตะคอก เด็กจะชอบหัวเราะเยาะหนู อิอิ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ ประจำเดือน November   Comment วิดีโอ ประจำเดือน November EmptySun Dec 21, 2014 4:53 am

จิราพร

Sad อ.เข้าใจค่ะ เคยเจอมาก่อน 555 อ.ได้เอาตราปั้มคะแนนแลกของมาล่อ เลยเงียบลง แต่ของอ.เป็นเด็กประถมเลยหลอกง่าย

สู้ๆจ้า

Comment วิดีโอ ประจำเดือน November
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 2ไปที่หน้า : 1, 2  Next
 Similar topics
-
» Comment วิดีโอ
» โจทย์ November
» comment July
» Comment VDO June
» post comment นิเทศ