EN53-EDU MSU
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
EN53-EDU MSU

English major, Faculty of Education, Mahasarakham University 2014

บ้านบ้าน  PortalPortal  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  

Comment วิดีโอ

Go down 
ไปที่หน้า : 1, 2  Next
ผู้ตั้งข้อความ
nawinda

Comment วิดีโอ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptyThu Oct 02, 2014 5:57 am

เดือนฉัตร A ดีค่ะ

1. สื่อสอนคอมพิวเตอร์ดีมากค่ะ มีวิดีโอ เสียง ภาพ ตั้งใจทำดี
2. ตอนโชว์ โครงสร้าง structure  (เป็นครั้งแรก) ว่าประกอบไปด้วยอะไรบ้าง ใส่ตัวอย่างประโยคตีคู่กันไปก็ดีค่ะ  เนื่องจากว่านักเรียนยังเล็กมาก บางคนอาจจะคิดตามเราไม่ทัน เช่น v to be คือ ไรนะ คิดตามไม่ทัน
3. กิจกรรมกลุ่มที่มากกว่า 2 คนน่าจะสนับสนุน interpersonal intelligence ได้เหมาะกว่าค่ะ
  *อ. รู้สึกว่ากิจกรรมเรายังไม่ได้สนับสนุนความสัมพันธ์ระหว่างบุคคลเท่าที่ควร จากที่เห็นคือ งานคู่ คิดเป็นคู่ แล้วมาเฉลยร่วมกันทั้งห้อง ก็เป็นกิจกรรมที่ดีค่ะ สนับสนุนความสนุกสนานเฉลยร่วมกันทั้งห้องดี แต่ว่าก็ยังไม่ใช่กิจกรรมที่ strong สำหรับ interpersonal intelligence เด็กควรมีโอกาสได้แลกเปลี่ยนความคิด แชร์ความรู้สึก แชร์ทัศนคติ และ ฝึกทำงานร่วมกันกับเพื่อนๆมากกว่านี้
ขึ้นไปข้างบน Go down
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptyThu Oct 02, 2014 6:03 am

ศุณิษา

ส่งมาเป็น ไฟล์ เสียงหรอคะ อาจารย์ไม่เห็นภาพ มาแต่เสียง ลองเปิด 2 โปรแกรมแล้ว ติดต่ออาจารย์ที่ nawindanawinda@gmail.com เพื่อชี้แจงด้วยจ๊ะ Very Happy
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptyThu Oct 02, 2014 8:31 am

ศิริพร A

1. ปัญหาอย่างหนึ่งของวิดีโอที่เป็นลักษณะเชิงการ์ตูน คือตัวละครจะค่อนข้างพูดเร็ว และ ดำเนินเรื่องเร็ว ถ้าเด็กเราเก่งพอจะฟังทัน ก็โอเคค่ะ แต่ถ้าเด็กเรา listening skill ยังไม่ดีพอ จะงงได้ง่าย ตอนต้นคลิป อาจารย์ยังต้องตั้งตัวเลย ต้องจูนหูรับ ความเร็วและน้ำเสียงตัวการ์ตูนผู้หญิง ในขั้นตอนเลือกคลิป เราต้องคัดคลิปดีๆ ให้เด็กได้เรียนรู้มากที่สุดค่ะ
2. หนูยังไม่คล่องเรื่องสั่ง direction ค่ะ สังเกตได้เสียง yes (หลังถามว่าเข้าใจไหม )เด็กๆจะตอบเบามาก
3. สื่อสอนคอมพิวเตอร์ดีค่ะ กิจกรรมหลากหลายสนับสนุน multiple intelligence ดีค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptyThu Oct 02, 2014 8:48 am

สุริยา B+

1. สื่อสอนคอมพิวเตอร์ดีค่ะ
2. ดูใจเย็นลงมาค่ะ ไม่ดุเท่าเดิม แต่เราก็ยังสอนเร็วไปเร็วอยู่ค่ะ สังเกตนักเรียนดู อาจารย์ว่า เค้าเกร็งๆนะ ดูเชิง passive
3. ควรระบุให้อาจารย์ทราบด้วยค่ะว่า MI แบบไหนบ้าง อาจารย์จะได้ comment ถูก
4. ลองยืมไมค์มาใช้ดีไหมคะ พอไม่ได้ตะโกน บุคลิกภาพเราน่าจะได้ดีขึ้น น้ำเสียงไม่ดุ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptyThu Oct 02, 2014 9:02 am

อรรถชัย A+
1. สื่อสอนคอมพิวเตอร์ดีมากค่ะ
2. กิจกรรมสนับสนุน MI ดีค่ะ
3. บุคลิกภาพความเป็นครูและภาษาดีค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptyThu Oct 02, 2014 9:18 am

ขวัญฤดี A

2. เปิดคลิปไปได้นิดหน่อย เด็กหมดความสนใจแล้ว บางคนคุย สมาธิหลุด แสดงว่าคลิปหนูอาจจะยากไปสำหรับเด็กไหมคะ หรือ อาจจะไม่น่าสนใจมากพอสำหรับเค้า
3. กิจกรรมสนับสนุน MI ดีค่ะ
4. หนูฝึกเพิ่มเติมเรื่องสั่ง direction นะคะ ยังไม่คล่อง
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptyFri Oct 03, 2014 2:58 am

ภัททิรา A

2. บทเรียนแกรมมาร์: หลังจากเราถามแล้วเด็กเงียบ อ.เลยไม่แน่ใจว่าเด็กไม่เข้าใจหรือแค่ไม่ alert ที่จะตอบ
3. กิจกรรมสนับสนุน MI ดีค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptyFri Oct 03, 2014 3:17 am

นิรมล B+

2. ตอนสอน grammar ใช้ เม้าท์ชี้ตาม หรือ ไม้ชี้ตามน่าจะดีค่ะ เห็นหนูใช้มือชี้ พอสูงๆก็ชี้ไม่ถึง
3. เด็กดูสนุกที่จะเรียนดีค่ะ ตอนท้ายที่เป็น role play คือเด็กมาอ่านหน้าห้อง ดูไม่สนับสนุน interpersonal skill เท่าที่ควร
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptyFri Oct 03, 2014 3:32 am

อุบลพรรณ B+

1. สื่อสอนคอมพิวเตอร์ดีค่ะ *ดีมากตอนสอนแกรมมาร์ใช้เอฟเฟ็คและเม้าท์ชี้
2. อ.ใจดี น่าเรียนค่ะ ทำให้เด็กไม่รู้สึกกดดัน
3. เห็นเขียนระบุบน CD มาแค่ Linguistic Intelligence # อาจารย์ธูปท่านให้มากกว่า 1 ค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 1:56 pm

ธุรดา B

1. CALL: อาจารย์มองไม่เห็นสื่อคอมพิวเตอร์ที่เราใช้สอนค่ะ ถ่ายซูมมาให้ อ.ดูบ้างจะดีค่ะ
2. เห็นเขียนระบุต้นคลิปมาแค่ Musical Intelligence # อาจารย์ธูปท่านให้มากกว่า 1 ค่ะ
* ถ้าอาจารย์ดูพลาดไป เราระบุ MI มามากกว่านั้น ชี้แจงได้ที่ nawindanawinda@gmail.com ค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 2:30 pm

ฺBiew A

2. กิจกรรมหลากหลายดีค่ะ ตั้งใจสอนดี ภาษาดี
3. ถ้าระบุ MI ทั้งหมดที่อาจารย์จะได้เห็นตั้งแต่ต้นคลิปแรกจะดีมากค่ะ อ. จะได้เริ่มสังเกตตั้งแต่ต้นคลิปเลย
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 3:16 pm

อริสา B+

2. ได้ระบุ MI มาในส่วนไหนของคลิปหรือเปล่าคะ อาจารย์ดูพลาดไปหรือเปล่า comment ไม่ถูก
* ถ้าอาจารย์ดูพลาดไป เราระบุ MI มาในคลิปชี้แจงได้ที่ nawindanawinda@gmail.com จ้า

แก้ไขล่าสุดโดย nawinda เมื่อ Sun Oct 05, 2014 5:22 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 3:24 pm

ธวัชชัย B+

2. ได้ระบุ MI มาในส่วนไหนของคลิปหรือเปล่าคะ อาจารย์ดูพลาดไปหรือเปล่า comment ไม่ถูก ถ้าอาจารย์ดูพลาดไป เราระบุ MI มาในคลิปชี้แจงได้ที่ nawindanawinda@gmail.com จ้า

แก้ไขล่าสุดโดย nawinda เมื่อ Sun Oct 05, 2014 5:22 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 4:02 pm

ณัฐธิดา A

2. ชี้จอไม่ถึง ใช้เม้าท์ชี้แทนก็ได้ค่ะ ช่วงแกรมมาร์
3. เห็นเด็กออกมาอ่านขั้น production คนละ 1-2 ประโยค อาจารย์ว่าคราหน้าพยายามกระตุ้นเค้าให้ลองพูดปากเปล่าดู บอกเด็กว่าพูดถูกผิดไม่เป็นไรลองดูก่อน ลองพยายาม
4. กิจกรรมหลากหลายตาม MI ที่ระบุมาดีคะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 4:14 pm

เบญจพร A

2. วิดีโอขั้น presentation เลือกมาดีมากค่ะ
3. ฝึกสั่ง direction ให้คล่องคะ จะดีขึ้น
4. กิจกรรมต่างๆสนับสนุน MI ที่ระบุไว้ดีคะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 4:28 pm

ศศิธร A

2. ตอนสอน grammar ใช้เม้าท์ชี้ตามจะดีคะ เอาให้แน่ใจเลยว่าเด็กตามเราทัน
3. ภาษาดีคะ มีบางทีที่ stress คำมากไปใน 1 sentence อาจารย์เกรงว่าเด็กจะติดพูดตามเราคะ แต่อาจารย์ก็เข้าใจเราว่าคงอยากจะไปช้าๆให้นักเรียน ลองปรับให้พอดีๆเนอะ
4. กิจกรรมหลากหลายดีคะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 4:48 pm

ศิโรรัตน์ A

1. สื่อสอนคอมพิวเตอร์ดีมากคะ // คนถ่ายวิดีโอถ่ายมาดีด้วยคะ อาจารย์เลยเห็นสื่อเราชัดเจน
2. วิดีโอน่ารักมากค่ะ เป็นเพลง มีเนื้อ การ์ตูน ร้องช้า เด็กสนใจดี เลือกมาดีค่ะ
3. คุณครูใจดี ยิ้มแย้มขึ้น Very Happy ยิ้มอีกๆนะคะ 55
4. กิจกรรมหลากหลาย สนับสนุน MI ดีคะ สื่อสอนดีด้วย
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 5:10 pm

ดาราพร B+

1. อ. เห็นจอสอนเราไม่ชัดเลยค่ะ ทั้งถ่ายไกล และ มืด
2. เด็กไม่เอาหนังสือ กระดาษ ปากกา ดินสอ มาเรียนเลย มานั่งฟังเฉยๆในขั้น presentation
3. ได้ระบุ MI มาในส่วนไหนของคลิปหรือเปล่าคะ อาจารย์ดูพลาดไปหรือเปล่า comment ไม่ถูก // ถ้าอาจารย์ดูพลาดไป เราระบุ MI มาในคลิปชี้แจงได้ที่ nawindanawinda@gmail.com จ้า
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 5:27 pm

ชไมพร B+

1. ได้ระบุ MI มาในส่วนไหนของคลิปหรือเปล่าคะ อาจารย์ดูพลาดไปหรือเปล่า comment ไม่ถูก // ถ้าอาจารย์ดูพลาดไป เราระบุ MI มาในคลิปชี้แจงได้ที่ nawindanawinda@gmail.com จ้า
2. สื่อสอนคอมพิวเตอร์ดีค่ะ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 5:35 pm

จันจิรา B+

1. วิดีโอที่เลือกมา ภาษาชัดเจนดีค่ะ แต่อาจารย์แปลกใจตอนหนูถามคำถามหลังดู ทำไมเด็กค่อนข้างเงียบ ตอบไม่ค่อยได้ แสดงว่าอาจจะยากไปหรือเปล่าสำหรับเด็กห้องนี้
3. ได้ระบุ MI มาในส่วนไหนของคลิปหรือเปล่าคะ อาจารย์ดูพลาดไปหรือเปล่า comment ไม่ถูก // ถ้าอาจารย์ดูพลาดไป เราระบุ MI มาในคลิปชี้แจงได้ที่ nawindanawinda@gmail.com จ้า
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 6:02 pm

ภัทรธีรา B+

2. ดีค่ะที่เขียนกระดานอธิบายเพิ่มในขั้น grammar
3. เด็กคู่นึงคุยเก่งจังเลย จับแยกดีไหม
4. ได้ระบุ MI มาในส่วนไหนของคลิปหรือเปล่าคะ อาจารย์ดูพลาดไปหรือเปล่า comment ไม่ถูก // ถ้าอาจารย์ดูพลาดไป เราระบุ MI มาในคลิปชี้แจงได้ที่ nawindanawinda@gmail.com จ้า

nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 6:09 pm

ศิรินาถ B+

1. วิดีโอที่นำมา เสียงชัด พูดช้า ดีค่ะ เด็กสนใจดี
3. ดีค่ะที่ให้เด็กตอบแลกคะแนนสะสม
4. เห็นเขียนระบุมาแค่ Linguistic Intelligence # อาจารย์ธูปท่านให้มากกว่า 1 ค่ะ
* ถ้าเราระบุมามากกว่า 1 แล้วอาจารย์ดูข้ามไป อีเมลมาชี้แจงอาจารย์ได้เลยจ๊ะ nawindanawinda@gmail.com
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 6:18 pm

กนกพร B+

1. วิดีโอเลือกมาดีค่ะ ภาษาชัดเจนดี

nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 6:30 pm

จิรประภา B+

1. สื่อสอนคอมพิวเตอร์ตั้งใจทำดีคะ // บางส่วนดูยากไปสำหรับเด็กเรา
2. มีกิจกรรมหลากหลายดีค่ะ ต้องควบคุมห้องดี เด็กเยอะและยุกยิกๆ
nawinda

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Comment วิดีโอ   Comment วิดีโอ EmptySun Oct 05, 2014 6:50 pm

กนกวรรณ B+

2. ตอนหนูสอน grammar หลังห้องคุยจังค่ะ
3. เด็กออกมาอ่านแบบขาดความเข้าใจค่ะ ในกิจกรรมสุดท้าย หลายคนแม้แต่อ่านยังไม่ได้เลย แสดงว่ากิจกรรมเราอาจจะยากไป

Comment วิดีโอ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 2ไปที่หน้า : 1, 2  Next
 Similar topics
-
» Comment วิดีโอ ประจำเดือน November
» comment July
» Comment VDO June
» post comment นิเทศ